Pradhan Mantri Garib Kalyan Yojana 2022 | प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना 2022

“Pradhan Mantri Garib Kalyan Yojana 2022” कोरोना विषाणूविरूद्धच्या लढाईत गरिबांना मदत करण्यासाठी अर्थमंत्र्यांनी प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजनेअंतर्गत 1.70 लाख कोटी रुपयांच्या मदत पॅकेजची घोषणा केली  “Pradhan Mantri Garib Kalyan Yojana 2022”

PIB दिल्ली द्वारे 26 मार्च 2020 5:12 PM रोजी पोस्ट केले ( Pradhan Mantri Garib Kalyan Yojana 2022 )

“Pradhan Mantri Garib Kalyan Yojana 2022” विमा योजनेंतर्गत कोविड-19 विरुद्ध लढणाऱ्या प्रति आरोग्य कर्मचाऱ्याला 50 लाख रुपयांचे विमा संरक्षण दिले जाईल 80 कोटी गरीब लोकांना पुढील तीन महिन्यांसाठी दरमहा 5 किलो गहू किंवा तांदूळ आणि 1 किलो पसंतीची डाळ मोफत मिळणार आहे. 20 कोटी महिला जनधन खातेधारकांना पुढील तीन महिन्यांसाठी दरमहा 500 रुपये मिळणार आहेत

13.62 कोटी कुटुंबांना लाभ देण्यासाठी मनरेगाच्या मजुरीमध्ये 182 रुपयांवरून 202 रुपये प्रतिदिन वाढ 3 कोटी गरीब ज्येष्ठ नागरिक, गरीब विधवा आणि गरीब अपंगांना 1,000 रु. 8.7 कोटी शेतकऱ्यांना लाभ देण्यासाठी विद्यमान पंतप्रधान किसान योजनेंतर्गत सरकार एप्रिलच्या पहिल्या आठवड्यात शेतकऱ्यांना 2,000 रुपये अदा करणार आहे. बांधकाम कामगारांना दिलासा देण्यासाठी इमारत आणि बांधकाम कामगार कल्याण निधीचा वापर करण्याचे आदेश केंद्र सरकारने राज्य सरकारांना दिले आहेत. प्रधान मंत्री गरीब कल्याण पॅकेज “Pradhan Mantri Garib Kalyan Yojana 2022”

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

सरकारी रुग्णालये आणि आरोग्य सेवा केंद्रांमध्ये कोविड-19शी लढणाऱ्या आरोग्य कर्मचाऱ्यांसाठी विमा योजना ( Pradhan Mantri Garib Kalyan Yojana 2022 )

सफाई कर्मचारी, वॉर्ड-बॉय, परिचारिका, आशा वर्कर्स, पॅरामेडिक्स, तंत्रज्ञ, डॉक्टर आणि विशेषज्ञ आणि इतर आरोग्य कर्मचारी यांना विशेष विमा योजनेचे संरक्षण दिले जाईल. कोणताही आरोग्य व्यावसायिक, जो कोविड-19 रूग्णांवर उपचार करत असताना काही अपघात झाला, तर त्याला योजनेअंतर्गत 50 लाख रुपयांची भरपाई दिली जाईल. सर्व सरकारी आरोग्य केंद्रे, आरोग्य केंद्रे आणि केंद्र तसेच राज्यांची रुग्णालये या योजनेंतर्गत या साथीच्या रोगाचा सामना करण्यासाठी सुमारे 22 लाख आरोग्य कर्मचाऱ्यांना विमा संरक्षण दिले जाईल.

पंतप्रधान गरीब कल्याण अन्न (अन्न) योजना

भारत सरकार कोणालाही, विशेषत: कोणत्याही गरीब कुटुंबाला पुढील तीन महिन्यांत व्यत्यय आल्याने अन्नधान्य न मिळाल्यामुळे त्रास होऊ देणार नाही. 80 कोटी लोकांना, म्हणजे भारताच्या लोकसंख्येच्या अंदाजे दोन तृतीयांश लोक या योजनेत समाविष्ट केले जातील. त्यांच्यापैकी प्रत्येकाला पुढील तीन महिन्यांत त्यांच्या सध्याच्या हक्काच्या दुप्पट प्रदान केले जाईल ही अतिरिक्तता विनामूल्य असेल. वरील सर्व व्यक्तींना प्रथिनांची पुरेशी उपलब्धता सुनिश्चित करण्यासाठी, प्रति कुटुंब 1 किलो, पुढील तीन महिन्यांसाठी प्रादेशिक आवडीनुसार कडधान्ये दिली जातील. या डाळी भारत सरकार मोफत पुरवणार आहेत.  

हे सुद्धा वाचा :-   नवीन घरकुल यादी आली ,अशी पहा ऑनलाइन, प्रधानमंत्री आवास योजना ग्रामीण लिस्ट महाराष्ट्र

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना 

शेतकऱ्यांना फायदा : 2020-21 मध्ये देय असलेला 2,000 रुपयांचा पहिला हप्ता फ्रंट-लोड केला जाईल आणि एप्रिल 2020 मध्ये पंतप्रधान किसान योजनेंतर्गत दिला जाईल. यात 8.7 कोटी शेतकर्‍यांचा समावेश असेल

IV. पंतप्रधान गरीब कल्याण योजनेअंतर्गत रोख हस्तांतरण:

गरिबांना मदत: एकूण 20.40 कोटी PMJDY महिला खातेदारांना पुढील तीन महिन्यांसाठी प्रति महिना 500 रुपये अनुदान दिले जाईल.  गॅस सिलिंडर: पंतप्रधान गरीब कल्याण योजनेंतर्गत 8 कोटी गरीब कुटुंबांना पुढील तीन महिन्यांसाठी गॅस सिलिंडर मोफत दिले जाणार आहेत. संघटित क्षेत्रातील कमी वेतन मिळवणाऱ्यांना मदत: 100 पेक्षा कमी कामगार असलेल्या व्यवसायातील 15,000 रुपयांपेक्षा कमी वेतन मिळवणाऱ्यांना त्यांचा रोजगार गमावण्याचा धोका असतो.

या पॅकेज अंतर्गत, पुढील तीन महिन्यांसाठी त्यांच्या मासिक वेतनाच्या 24 टक्के रक्कम त्यांच्या पीएफ खात्यात भरण्याचा सरकारचा प्रस्ताव आहे. त्यामुळे त्यांच्या रोजगारातील व्यत्यय टाळता येईल. ज्येष्ठ नागरिक (६० वर्षांवरील), विधवा आणि दिव्यांगांसाठी आधार: सुमारे ३ कोटी वृद्ध विधवा आणि दिव्यांग प्रवर्गातील लोक आहेत जे कोविड-१९ मुळे आर्थिक विस्कळीत झाल्यामुळे असुरक्षित आहेत. पुढील तीन महिन्यांत अडचणी दूर करण्यासाठी सरकार त्यांना 1,000 रुपये देईल. मनरेगा

पंतप्रधान गरीब कल्याण योजनेंतर्गत, मनरेगा मजुरी 1 एप्रिल, 2020 पासून 20 रुपयांनी वाढवली जाईल. मनरेगा अंतर्गत वेतनवाढीमुळे कामगाराला वार्षिक 2,000 रुपये अतिरिक्त लाभ मिळेल. याचा फायदा सुमारे 13.62 कोटी कुटुंबांना होणार आहे.

हे सुद्धा वाचा :-  स्वस्तात घर बांधायची हीच वेळ ‘इतक्या’ रुपयांनी कमी झाले लोखंड आणि सिमेंटचे दर…!

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

 

जिल्हा खनिज निधी

राज्य सरकारला जिल्हा खनिज निधी (DMF) अंतर्गत उपलब्ध निधी CVID-19 साथीच्या रोगाचा प्रसार रोखण्यासाठी तसेच बाधित रुग्णांवर उपचार करण्यासाठी वैद्यकीय चाचणी, स्क्रीनिंग आणि इतर आवश्यकतांच्या पूरक आणि वाढीव सुविधांसाठी वापरण्यास सांगितले जाईल. या महामारी.

प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना चे फायदे

प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना चे भरपूर फायदे आहेत. पण आज आपण त्यांच्यापैकी काही फायदे बघणार आहोत. या योजनेमध्ये गरीब आणि गरजू व्यक्तींना मदत केली जाते. गरीब  म्हणजे ज्याला राहण्यासाठी घर नाही ज्याला एक टाइमाचे पण जेवण नशीब होत नाही आणि ज्याला घालण्यासाठी कपडे नाहीत. अशा गरीब आणि गरजू लोकांना प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना अंतर्गत खूप मोठ्या प्रमाणात मधी मदत केली जात आहे. या योजनेचा लाभ तुम्ही पण घेऊ शकता. “Pradhan Mantri Garib Kalyan Yojana 2022″

गरजू म्हणजे ज्याला खरंच आर्थिक मदतीची गरज आहे किंवा ज्यांची परिस्थिती खूपच बिकट आहे अशांना गरजू असे म्हटले जाते. आपल्याला तर माहित आहे समाजात जगण्यासाठी पैसे ही सर्वात महत्वाची गोष्ट आहे. जर समाजात जगण्यासाठी आमच्याकडे पुरेसे पैसे नसतील तर तुम्हाला खूप अडचणी येतात. या सर्व गोष्टींकडे लक्ष देऊन पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी गरीब कल्याण योजनेची सुरुवात केली. ” Pradhan Mantri Garib Kalyan Yojana 2022″

प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना चे लाभारती

त्यांच्याकडे तीन एकरपेक्षा कमी जमीन आहे असे लोक या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात. जर तीन एकर पेक्षा जास्त जमीन असेल तर या योजनेचा लाभ कदाचित तुम्हाला घेता येणार नाही. पण जर तुम्हाला तीन एकरपेक्षा कमी जमीन असेल तर तुम्ही या योजनेचा लाभ पूर्णपणे घेऊ शकता. जर तुम्हाला दोन पेक्षा अधिक मुलं किंवा मुली असतील तर तुम्ही या योजनेचा लाभ घेऊ शकत नाहीत. पण तुम्हाला एक किंवा दोन मुलं किंवा मुली असतील तर तुम्ही या योजनेचा पूर्णपणे लाभ घेऊ शकता.

या योजनेचा लाभ अपंग आंधळे पूर्णपणे आजाराने ग्रस्त असलेले व्यक्ती घेऊ शकतात. वरीलपैकी कोणत्याही कॅटेगरीमध्ये तुम्ही जर बसत असाल तर तुम्ही पण या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात तुम्हालापण या योजनेअंतर्गत मिळू शकतेआर्थिक मदत. जर तुम्हाला पण या योजनेचा लाभ घ्यायचा असेल तर याची संपूर्ण माहिती खाली दिलेल्या आर्टिकल मध्ये आहे तर तुम्ही संपूर्ण माहिती वाचा

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

 

या योजनेसाठी लागणारे आवश्यक कागदपत्रे

  • आधार कार्ड
  • पॅन कार्ड
  • दोन पासपोर्ट फोटो
  • मोबाईल नंबर
  • बँक पासबुक
  • इत्यादी डॉक्युमेंट तुम्हाला आवश्यक आहे

 

1 thought on “Pradhan Mantri Garib Kalyan Yojana 2022 | प्रधानमंत्री गरीब कल्याण योजना 2022”

Leave a Comment