Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme | गोपीनाथ मुंडे शेतकरी अपघात विमा योजना 2022

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme” महाराष्ट्र राज्य सरकारने 24 नोव्हेंबर 2015 रोजी ‘गोपीनाथ मुंडे शेतकरी अपघात विमा योजना’ ही नवीन योजना जाहीर केली. 2015-2016 या वर्षासाठी ही योजना राज्यात शेतकऱ्यांसाठी सुरू करण्यात येणार आहे. या योजनेला माजी केंद्रीय कॅबिनेट मंत्री आणि महाराष्ट्रातील बीड मतदारसंघाचे खासदार गोपीनाथ मुंडे यांचे नाव देण्यात आले आहे. या योजनेत अपघाती मृत्यू झालेल्या व्यक्तींना आणि अपघातामुळे अपंगत्व आलेल्या व्यक्तींचा समावेश असेल. “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme” राज्य सरकारच्या परिपत्रकानुसार, 10-75 वर्षे वयोगटातील ज्या शेतकऱ्यांची नावे 7/12 जमिनीच्या उतार्‍यावर नोंदली गेली आहेत ते गोपीनाथ मुंडे योजनेचा लाभ घेण्यास पात्र असतील. अपघातांमध्ये प्राण्यांचे हल्ले, नक्षलवादी हल्ले, खून, विजेचे शॉक इत्यादींमुळे झालेला मृत्यू किंवा अपंगत्व देखील समाविष्ट असेल.  डोळे किंवा हातपाय गमावल्यास रु.ची भरपाई दिली जाईल. 2 लाख, आंशिक अपंगत्वाची भरपाई रु. 1 लाख. हे देखील वाचा – CBSE अभ्यासक्रम 2022-23: उर्दू कवी फैझ अहमद फैज यांचे श्लोक 10 वी NCERT पाठ्यपुस्तकातून वगळले “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme” महाराष्ट्र सरकारच्या अंदाजानुसार, नव्याने जाहीर करण्यात आलेली गोपीनाथ मुंडे शेतकरी अपघात विमा योजना राज्यभरातील १.३७ कोटी शेतकऱ्यांपर्यंत पोहोचवली जाईल. सध्याच्या योजनेची मुदत 30 नोव्हेंबर रोजी संपत आहे. नवीन योजनेनुसार, प्रत्येक शेतकऱ्याला वार्षिक 2 लाख रुपयांचे विमा संरक्षण मिळेल आणि सरकार रु. 27.25 कोटी प्रीमियम. सरकारने असेही स्पष्ट केले आहे की, या नवीन योजनेअंतर्गत बाधित शेतकऱ्याला इतर कोणत्याही विमा कंपनीला प्रीमियम भरावा लागणार नाही. बाधित शेतकरी त्यांच्या नावावर दुसरी विमा योजना असूनही या सरकारी योजनेचा वापर करू शकतील. “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”  महाराष्ट्र राज्यात ‘शेतकरी अपघात विमा योजना’ या नावाने आधीच शेतकरी विमा योजना आहे जी 30 नोव्हेंबर 2015 पासून कार्यान्वित होणार नाही. हेही वाचा – 10 वर्षांची मणिपूर मुलगी बहिणीसोबत क्लासेसला जाते तिच्या मांडीवर, मंत्री समर्थनाचे वचन देतात महाराष्ट्र सरकार राज्यातील शेतकऱ्यांसाठी भाजप नेते दिवंगत गोपीनाथ मुंडे यांच्या नावाची शेतकऱ्यांसाठी अपघात विमा योजना सुरू करणार आहे. ही योजना 2015-16 पासून लागू केली जाईल, असे एका अधिकाऱ्याने सांगितले, यासंदर्भातील प्रस्तावाला राज्य मंत्रिमंडळाने मंजुरी दिल्यानंतर. “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

                    👉 हे सुद्धा वाचा :- प्रधान मंत्री मोफत शिलाई मशीन योजना 2022👈

मुंडे शेतकरी अपघात विमा योजना:

  • प्रत्येक शेतकऱ्याला वार्षिक दोन लाख रुपयांचे विमा संरक्षण मिळेल.
  • या योजनेचा लाभ 10-75 वयोगटातील 1.37 कोटी शेतकऱ्यांना होणार आहे.
  • या योजनेसाठी सरकार 27.25 कोटी रुपयांचा प्रीमियम भरणार आहे.

स्वच्छ महाराष्ट्र निधी 

  • ‘स्वच्छ महाराष्ट्र अभियाना’साठी निधीचे व्यवस्थापन करण्यासाठी ‘स्वच्छ महाराष्ट्र कोष’ किंवा ‘स्वच्छ महाराष्ट्र निधी’ स्थापन करण्याचा निर्णयही राज्य मंत्रिमंडळाने घेतला आहे.
  • मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी ट्विट केले की, स्वच्छ महाराष्ट्र कोशाचा उपयोग ग्रामीण आणि शहरी भागातील स्वच्छतेचे स्तर सुधारण्याचे उद्दिष्ट साध्य करण्यासाठी केला जाईल.

प्रारंभिक जीवन आणि शिक्षण

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme” मुंडे (POS) यांचा जन्म महाराष्ट्रातील परळी येथे 12 डिसेंबर 1949 रोजी पांडुरंग आणि लिंबाबाई मुंडे यांच्या घरात एका मध्यमवर्गीय वंजारी शेतकरी कुटुंबात झाला. त्यांचे प्राथमिक शिक्षण शाळेची इमारत नसलेल्या गावात झाले. झाडाच्या सावलीत “शाळा” आयोजित केली होती. तो सरासरी विद्यार्थी होता; फार तेजस्वी नाही, डलर्डही नाही.

जिल्हा परिषद शाळेत माध्यमिक शिक्षण घेण्यासाठी ते तहसील शहर परळी येथे गेले. तो रोज आर्य समाज मंदिरात जाऊन वर्तमानपत्रे आणि पुस्तके वाचत असे आणि ज्ञानी माणसांची प्रवचने ऐकत असे. मॅट्रिकनंतर त्यांनी अंबेजोगाई येथील महाविद्यालयात वाणिज्य शाखेत पदवीसाठी प्रवेश घेतला. त्यांच्या कुटुंबात राजकीय पार्श्वभूमी नव्हती, तरीही महाविद्यालयातील विद्यार्थ्यांच्या आंदोलनाकडे ते ओढले गेले. त्या चार संस्मरणीय वर्षांमध्ये एकदाही निवडणूक जिंकली नसली तरी त्याच्या गटातील सदस्यांचा विजय सुनिश्चित करून तो एक प्रकारचा किंगमेकर बनला. “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme” मुंडे बीड जिल्ह्यातील नाथरा गावातील एका सरकारी प्राथमिक शाळेत शिकले जिथे वर्ग “झाडाखाली” घेतले जात होते. नंतर त्यांनी परळी येथील जिल्हा परिषद हायस्कूलमध्ये प्रवेश घेतला. त्यांनी बी.कॉम. अंबेजोगाई येथील महाविद्यालयातून. त्यानंतर त्यांनी पुण्यातील आयएलएस महाविद्यालयात शिक्षण घेतले. गोपीनाथ मुंडे यांच्यानंतर ग्रामीण देव झाले.

2014 मध्ये मंत्री, त्यांच्या शैक्षणिक पात्रतेवरून वाद निर्माण झाला होता. लोकसभा निवडणुकीसाठी मुंडे यांनी निवडणूक आयोगाकडे सादर केलेल्या प्रतिज्ञापत्रानुसार, त्यांनी 1976 मध्ये न्यू लॉ कॉलेज, पुणे येथून पदवी संपादन केली परंतु महाविद्यालयाची स्थापना 1978 मध्ये झाली.नंतर पुष्टी झाली की ही पदवी महाविद्यालयाने नव्हे तर पुणे विद्यापीठाने जारी केली होती. त्याने बीकॉम आणि बीजीएल केले आहे. त्यांनी आयएलएस कॉलेजमधून दोन वर्षे एलएलबी केले. तथापि, पदवी प्रमाणपत्र जारी करणारे महाविद्यालय नाही, ते पुणे विद्यापीठ आहे. “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

राजकीय कारकीर्द

ते 1980-1985 आणि 1990-2009 दरम्यान पाच वेळा महाराष्ट्राच्या विधानसभेचे (आमदार) सदस्य होते. 1992-1995 दरम्यान ते विधानसभेतील विरोधी पक्षनेतेही होते.

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme” त्यांनी 1995-1999 मध्ये महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री पद भूषवले होते. मुंडे 2009 आणि 2014 मध्ये लोकसभेवर निवडून आले आणि त्यांनी लोकसभेत भाजपचे उपनेते म्हणून काम केले. मोदींच्या मंत्रिमंडळात त्यांची नियुक्ती करण्यात आली आणि २६ मे रोजी त्यांनी शपथ घेतली, परंतु एका आठवड्यानंतर 3 जून 2014 रोजी नवी दिल्ली येथे त्यांचे निधन झाले.

तथापि, 21 जानेवारी 2019 रोजी, एका यूएस हॅकरने श्री मुंडे यांची हत्या झाल्याचा दावा केला. ते भारतीय इतिहासातील आतापर्यंतचे सर्वात कमी वेळात काम केलेले कॅबिनेट मंत्री आहेत. कॉलेजमधील मित्र आणि सहकारी प्रमोद महाजन यांना भेटल्यावर मुंडे राजकारणात सामील झाले.अखिल भारतीय विद्यार्थी परिषदेचे सदस्य म्हणून त्यांनी तत्कालीन पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांनी लागू केलेल्या आणीबाणीच्या विरोधात आंदोलनात भाग घेतला. आणीबाणी उठेपर्यंत ते नाशिक मध्यवर्ती कारागृहात होते. “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

1971 मध्ये, बीड मतदारसंघातील लोकसभा निवडणुकीतील भारतीय जनसंघाच्या उमेदवाराच्या प्रचाराशी ते जोडले गेले. [संदर्भ आवश्यक] त्या वर्षी पुण्यात झालेल्या राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या शिक्षा वर्गात (प्रशिक्षण शिबिर) ते उपस्थित होते. ते लवकरच संभाजीनगर मंडळ कार्यवाह बनले, आरएसएसच्या अर्धा डझन शाखा आणि त्यानंतर त्यांच्या पुणे शहर विद्यार्थी सेलचे प्रभारी. नंतर, त्यांना शहर RSS च्या कार्यकारिणीचे सदस्य बनवण्यात आले. [उद्धरण आवश्यक] तोपर्यंत जनता पक्ष फुटला होता आणि तत्कालीन भारतीय जनसंघाच्या नेत्यांनी स्थापन केलेला भारतीय जनता पक्ष अस्तित्वात आला होता. मुंडे यांची भाजपच्या युवा शाखा, भारतीय जनता युवा मोर्चाच्या महाराष्ट्र युनिटचे अध्यक्ष करण्यात आले.

👉हे सुद्धा वाचा :- लहान मुलांसाठी शासनाची मोठी योजना ! या योजनेत मुलांना मिळणार मासिक 1100 रुपये पेन्शन👈

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

 

अंडरवर्ल्ड विरुद्ध काम करा

विधानसभा

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme” त्यांनी 1978 मध्ये परळी (विधानसभा मतदारसंघ) मधून निवडणूक लढवली पण त्यांचा पराभव झाला. 1980 मध्ये ते पहिल्यांदा रेणापूरमधून भाजपचे उमेदवार म्हणून विधानसभेवर निवडून आले आणि नंतर 1995, 1999 आणि 2004 मध्ये त्यांनी पुन्हा या जागेचे प्रतिनिधित्व केले. ते 12 डिसेंबर 1991 ते 14 मार्च 1995 या काळात महाराष्ट्र विधानसभेचे विरोधी पक्षनेते होते. मुंडे यांनी शपथ घेतली. 14 मार्च 1995 रोजी मनोहर जोशी यांच्या नेतृत्वाखालील सरकारने राज्याची सूत्रे हाती घेतली तेव्हा ते महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री होते. “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

लोकसभा

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme” मुंडे यांनी 15 व्या लोकसभेचे (2009-2014) सदस्य म्हणून बीड मतदारसंघाचे प्रतिनिधित्व केले. मुंडे यांनी राष्ट्रवादीचे उमेदवार रमेशराव बाबुराव कोकाटे (आडसकर) यांचा पराभव केला. 2014 मध्ये, मुंडे यांनी बीड मतदारसंघातून पुन्हा 140,000 मतांच्या फरकाने लोकसभा निवडणूक जिंकली. त्यानंतर, 26 मे 2014 रोजी त्यांची पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या मंत्रिमंडळात ग्रामीण विकास मंत्री म्हणून नियुक्ती करण्यात आली. काही दिवसांतच त्याचा कार अपघात झाला आणि अपघातानंतर काही मिनिटांतच त्याचा मृत्यू झाला. “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

वैयक्तिक जीवन

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme” मुंडे यांचे वडील पांडुरंगराव आणि आई लिंबाबाई यांनी मोठ्या अडचणींशी संघर्ष केला आणि त्यांच्या शिक्षणासाठी कोणतीही कसर सोडली नाही. 1969 मध्ये वडिलांच्या निधनानंतर त्यांच्या भावांनी त्यांच्या शिक्षणाची जबाबदारी घेतली. तो कुटुंबातील तिसरा मुलगा होता. त्यांची पत्नी प्रज्ञा ही पदवीधर आणि गृहिणी आहे. कॉलेजच्या दिवसात अंबाजोगाई येथे त्यांची भेट झाली. त्यांचे मोठे भाऊ प्रमोद महाजन हे अटलबिहारी वाजपेयी सरकारमध्ये माहिती आणि प्रसारण मंत्री होते. “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

मुंडे यांना पंकजा, प्रीतम आणि यशश्री या तीन मुली आहेत. पंकजा मुंडे, थोरली मुलगी, 2014 ते 2019 या काळात महाराष्ट्र सरकारमध्ये मंत्री होती. प्रीतम मुंडे, त्यांची दुसरी मुलगी, 2014 पासून लोकसभेच्या सदस्य आहेत, त्यांच्या आकस्मिक निधनानंतर रिक्त झालेल्या त्यांच्या वडिलांच्या जागेवरून पहिल्यांदा निवडून आल्या. त्यांचे पुतणे, धनंजय मुंडे, राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे सदस्य आहेत आणि 2019 पासून महाराष्ट्र सरकारमध्ये कॅबिनेट मंत्री आहेत.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी त्यांचे सहकारी मुंडे यांना श्रद्धांजली वाहिली.

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme” मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, मुंडे 3 जून 2014 रोजी पहाटे दिल्ली विमानतळावर जात असताना त्यांना अपघात झाला. ते पद घेतल्यानंतर त्यांच्या पहिल्या अधिकृत बैठकीला जात होते.हा अपघात सफदरजंग रोड आणि पृथ्वीराज रोड, नवी दिल्ल दरम्यान झाला जेथे त्याच्या कारला वेगवान टॅक्सीने धडक दिली. त्यांना ताबडतोब एम्स रुग्णालयात दाखल करण्यात आले पण नंतर त्यांना हृदयविकाराचा झटका आला. त्याला सीपीआर प्रशासित करण्यात आले परंतु त्याचे पुनरुत्थान होऊ शकले नाही आणि सकाळी 7:20 वाजता मृत घोषित करण्यात आले. “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

मुंडे यांच्या मानेच्या मुखाला फ्रॅक्चर झाल्याने त्यांच्या मेंदूला ऑक्सिजनचा पुरवठा खंडित झाला होता. पुढे, अपघाताच्या परिणामामुळे त्याचे यकृत फाटले गेले प्राथमिक पोस्टमॉर्टम अहवालानुसार, अपघातामुळे त्याचे यकृत फाटले ज्यामुळे हृदयविकाराचा झटका आला. 4 जून 2014 रोजी दुपारी 2 वाजता त्यांच्या मूळ गावी बीडजवळील परळी वैजेनाथ येथे अंत्यसंस्कार करण्यात आले. गोपीनाथ मुंडे यांची मुलगी पंकजा मुंडे हिने वडिलांवर अंत्यसंस्कार केले.

“Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme” 21 जानेवारी 2019 रोजी एका यूएस हॅकरने श्री मुंडे यांची हत्या झाल्याचा दावा केला तेव्हा त्यांच्या मृत्यूमागील कारणास्तव या अपघातावर प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आणि मीडियामध्ये अटकळ बांधली गेली.या दाव्यानंतर केंद्रीय कायदा मंत्री रविशंकर प्रसाद यांनी विधान जारी केले की, मुंडे यांचा मृत्यू मानेला झालेल्या दुखापतीमुळे झाला जेव्हा शवविच्छेदन अहवालात त्यांचा मृत्यू यकृताच्या तुटण्यामुळे झाल्याचे नमूद करण्यात आले होते. अटकळांच्या दरम्यान, मुंडे यांचे पुतणे धनंजय मुंडे यांनीही त्यांच्या मृत्यूची चौकशी करण्याची मागणी केली होती. “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme”

1 thought on “Gopinath Munde Farmer Accident Insurance Scheme | गोपीनाथ मुंडे शेतकरी अपघात विमा योजना 2022”

Leave a Comment