Goat Farming Loan Schemes 2022 | महाराष्ट्र शेळी पालन योजना, पात्रता, अर्ज कसा करावा जाणून घ्या

“Goat Farming Loan Schemes 2022” नमस्कार, मित्र मैत्रिणिंनो टुडे मराठी मध्ये आपले स्वागत आहे.  टुडे मराठी च्या या पेज वर सर्व नवीन आणि आगामी सरकारी नौकरी /शेती योजना/  या बद्दल माहिती दिली जाते. आज आपण  “Goat Farming Loan Schemes 2022” याविषयी माहिती पाहणार आहोत  . पोस्ट पूर्ण वाचा कारण यामध्ये आम्ही पूर्ण माहिती आपल्या मराठी मातृ भाषेत दिली आहे, ऑफिशियल जाहिरात सुद्धा या ठिकाणी तुम्हाला मिळेल पण टी इंग्लिश मध्ये आहे आणि म्हणून आम्ही अगदी सरल सोप्या भाषेत तुम्हाला वाचण्या साठी आणि समजून घेण्यासाठी मराठी पोस्ट तयार केली आहे. “Goat Farming Loan Schemes 2022”

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

शेळी पालन कर्ज योजना

“Goat Farming Loan Schemes 2022” शेळीपालनाचा सर्वाधिक परिणाम ग्रामीण भागात होतो हे   आपण सर्वाना माहितच आहे . ग्रामीण भागात शेती  हा प्रमुख व्यवसाय आहे . अश्या प्रकारे महाराष्ट्र सरकार या  योजने  अंतरंगत शेतकर्यांना कर्ज उपलब्ध करून देईन आणि सुबसिडी  देखील देईन . “Goat Farming Loan Schemes 2022”

 
“Goat Farming Loan Schemes 2022” शेळीपालन कर्ज हे एक प्रकारचे कार्यरत भांडवल कर्ज आहे जे पशुधन व्यवस्थापन आणि प्रजननासाठी वापरले जाते. शेळीपालन व्यवसायाला व्यवसाय म्हणून सुरू करण्यासाठी सन्माननीय निधीची आवश्यकता असते. खेळत्या भांडवलाच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी आणि निरोगी रोख प्रवाह राखण्यासाठी, ग्राहक विविध वित्तीय आणि सरकारी संस्थांद्वारे देऊ केलेल्या शेळीपालन कर्जाची निवड करू शकतात. “Goat Farming Loan Schemes 2022”
देशातील सर्वोत्कृष्ट पशुधन व्यवस्थापन विभागांपैकी एक असल्याने, जास्त नफा आणि कमाईच्या शक्यतांसह शेळीपालन अधिक लोकप्रिय होत आहे. दीर्घकालीन दृष्टी असलेला हा एक फायदेशीर आणि टिकाऊ व्यवसाय आहे. व्यावसायिक शेळीपालन हे मुख्यत्वे मोठे उद्योग, व्यापारी, उद्योगपती आणि उत्पादक यांच्याद्वारे केले जाते. शेळीपालन हा दूध, त्वचा आणि फायबरचा प्रमुख स्त्रोत आहे.
 
“Goat Farming Loan Schemes 2022” शेळीपालन कर्जाचा उपयोग जमीन खरेदी, शेड बांधणे, शेळ्या खरेदी करणे, चारा खरेदी करणे इत्यादी कारणांसाठी केला जाऊ शकतो. सरकारने विविध नवीन योजना सुरू केल्या आहेत आणि शेळीपालन व्यवसाय सुरू करण्यासाठी उद्योजकांसाठी अनुदाने सुरू केली आहेत. काही आघाडीच्या बँका आणि सरकार. शेळीपालन व्यवसाय सुरू करण्यासाठी सुरू केलेल्या योजनांमध्ये पुढील गोष्टींचा समावेश आहे:  “Goat Farming Loan Schemes 2022”
 
 

SBI कडून शेळीपालन कर्ज

“Goat Farming Loan Schemes 2022” शेळीपालनासाठी व्याजदर आणि कर्जाची रक्कम व्यवसाय आवश्यकता आणि अर्जदाराच्या प्रोफाइलवर अवलंबून असेल. अर्जदाराने योग्य मसुदा तयार केलेला शेळीपालन व्यवसाय आराखडा सादर केला पाहिजे ज्यामध्ये सर्व आवश्यक व्यवसाय तपशील जसे की क्षेत्र, स्थान, शेळीची जात, वापरलेली उपकरणे, गुंतवलेले खेळते भांडवल, बजेट, विपणन धोरणे, कामगारांचे तपशील इ. अर्जदार पात्र झाल्यानंतर. पात्रता निकष, नंतर एसबीआय व्यावसायिक शेळीपालनासाठी आवश्यकतेनुसार कर्जाची रक्कम मंजूर करेल. SBI तारण म्हणून जमिनीची कागदपत्रे सादर करण्यास सांगू शकते. “Goat Farming Loan Schemes 2022”
 

शेळीपालनासह पशुसंवर्धन आणि मत्स्यपालनासाठी KCC साठी कर्जाची वैशिष्ट्ये

 • व्याज दर: 7% p.a. (निश्चित) शासनाप्रमाणे. भारताचे निर्देश
 • कर्जाची रक्कम: किमान कमाल मर्यादा नाही आणि कमाल रु. नवीन अर्जदारांसाठी 2 लाख आणि रु. पशुसंवर्धनासाठी 3 लाख
 • सुविधेचा प्रकार: फार्म क्रेडिट – शेती
 • मार्जिन: वेगळ्या मार्जिनचा आग्रह धरण्याची गरज नाही
 • परतफेड: वार्षिक नूतनीकरणासह 5 वर्षे
टीप: देय तारखेला कर्जाची परतफेड न केल्यास, SBI ने वेळोवेळी निर्धारित केल्यानुसार व्याजदर 1 वर्षाच्या MCLR + स्प्रेडशी जोडला जाईल (सध्याचा व्याज दर: एक वर्षाचा MCLR 7.10% + 3.60% म्हणजे 10.70% p.a.)
 

पात्रता निकष

शेतकरी, कुक्कुटपालन शेतकरी एकतर वैयक्तिक किंवा संयुक्त कर्जदार, संयुक्त दायित्व गट किंवा बचत गट (SHGs) ज्यात शेळ्यांचे भाडेकरू शेतकरी आहेत ज्यांच्या मालकीचे, भाड्याने घेतलेले किंवा भाडेतत्त्वावर शेड आहेत.
 
 
शेळीपालनासाठी नाबार्ड अंतर्गत कर्ज
नॅशनल बँक फॉर अॅग्रिकल्चर अँड रुरल डेव्हलपमेंटचे (नाबार्ड) शेळीपालनाबाबतचे मुख्य लक्ष हे लहान आणि मध्यम शेतकऱ्यांना पशुपालनाचे उत्पादन वाढविण्यासाठी समर्थन देणे आहे ज्यामुळे शेवटी रोजगाराच्या संधी वाढतील.
नाबार्ड विविध वित्तीय संस्थांच्या मदतीने शेळीपालन कर्ज देते, जसे की
 • व्यावसायिक बँका
 • प्रादेशिक ग्रामीण बँका
 • राज्य सहकारी कृषी आणि ग्रामीण विकास बँका
 • राज्य सहकारी बँका
 • नागरी बँका
 • इतर वित्तीय संस्था नाबार्डकडून पुनर्वित्त देण्यास पात्र आहेत
नाबार्डच्या योजनेनुसार, दारिद्र्यरेषेखालील लोक, SC/ST श्रेणीतील लोकांना शेळीपालनावर 33% अनुदान मिळेल. OBC आणि सामान्य श्रेणी अंतर्गत येणाऱ्या लोकांच्या इतर गटांसाठी जास्तीत जास्त रु. 25% अनुदान मिळेल. 2.5 लाख.
 
 
कॅनरा बँकेची मेंढी आणि शेळीपालन कर्ज
कॅनरा बँक आपल्या ग्राहकांना स्पर्धात्मक व्याजदरावर मेंढी आणि शेळीपालन कर्ज देखील प्रदान करते. पाळण्यासाठी विशिष्ट क्षेत्रास अनुकूल शेळ्या खरेदी करण्याच्या उद्देशाने कर्ज मिळू शकते.
 
वैशिष्ट्ये:
 • कर्जाची रक्कम: व्यवसाय आवश्यकतांवर अवलंबून असते
 • परतफेड कालावधी: 4 ते 5 वर्षांपर्यंत (12 महिन्यांच्या गर्भधारणेच्या कालावधीसह त्रैमासिक/अर्धवार्षिक भरावे लागेल)
 • मार्जिन: रु. पर्यंत कर्ज १ लाख – शून्य आणि कर्ज रु. पेक्षा जास्त. 1 लाख – 15-25%
 • सुरक्षा: रु. 1 लाखापर्यंतच्या कर्जासाठी: लाभलेल्या वित्तातून तयार केलेल्या मालमत्तेचे हायपोथेकेशन
 • 1 लाखापेक्षा जास्त कर्जासाठी: जमिनीच्या मालमत्तेचे गहाण ठेवणे आणि मिळालेल्या वित्तातून तयार केलेल्या पिकांचे/मालमत्तेचे हायपोथेकेशन

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

IDBI बँकेकडून कर्ज
“Goat Farming Loan Schemes 2022” IDBI बँक त्यांच्या ‘कृषी वित्त मेंढी आणि शेळीपालन’ योजनेअंतर्गत मेंढी आणि शेळीपालनासाठी व्यवसाय कर्ज देते. मेंढ्या आणि शेळीपालनासाठी IDBI बँकेने देऊ केलेली कर्जाची रक्कम किमान रु. 50,000 आणि कमाल रु. पर्यंत आहेत. 50 लाख. ही कर्जाची रक्कम व्यक्ती, गट, मर्यादित कंपन्या, शेपर्ड को-ऑप सोसायटी आणि या क्रियाकलापात गुंतलेल्या संस्थांद्वारे मिळू शकते. “Goat Farming Loan Schemes 2022”
शेळीपालनासाठी PMMY अंतर्गत मुद्रा कर्ज
“Goat Farming Loan Schemes 2022” शेळीपालन हे शेती क्षेत्रांतर्गत येत असल्याने, प्रधानमंत्री मुद्रा योजना (PMMY) अंतर्गत सुरू करण्यात आलेल्या मायक्रो युनिट्स डेव्हलपमेंट अँड रिफायनान्स एजन्सी (MUDRA) कर्ज योजनेंतर्गत शेळीपालनासाठी बँकांकडून कर्ज दिले जाणार नाही. मुद्रा बँकांच्या मदतीने रु. पर्यंत कर्ज देते. सेवा आणि उत्पादन क्षेत्रातील बिगरशेती क्षेत्रातील उत्पन्न मिळवून देणार्‍या क्रियाकलापांमध्ये गुंतलेल्या व्यक्ती आणि उद्योगांना 10 लाख रु. मात्र, राज्य आणि केंद्र सरकारने शेळीपालनाला चालना देण्यासाठी विविध कर्ज योजना आणि अनुदाने सुरू केली आहेत. मुद्रा कर्ज मिळवण्यासाठी नवशिक्यांसाठी शेळीपालन शेड योजना तयार करणे देखील आवश्यक आहे.  “Goat Farming Loan Schemes 2022”
 
आवश्यक कागदपत्रे
 • पासपोर्ट आकाराच्या छायाचित्रांसह योग्यरित्या भरलेला अर्ज
 • अर्जदाराची केवायसी कागदपत्रे, जसे की ओळख, वय आणि पत्ता पुरावा
 • अर्जदाराचे आधार कार्ड
 • अर्जदाराचे बीपीएल कार्ड, उपलब्ध असल्यास
 • जात प्रमाणपत्र, SC/ST किंवा OBC प्रवर्गातील असल्यास
 • मागील 6 महिन्यांच्या बँक स्टेटमेंटसह उत्पन्नाचा पुरावा
 • व्यवसाय स्थापनेचा पुरावा
 • अधिवास प्रमाणपत्र आणि मूळ जमीन नोंदणी कागदपत्रे
 • सावकाराला आवश्यक असलेले इतर कोणतेही दस्तऐवज
👉हे सुद्धा वाचा :-सोयाबीन आजचे बाजार भाव👈

Leave a Comment