Bal Sangopan Yojana 2022 | लहान मुलांसाठी शासनाची मोठी योजना ! या योजनेत मुलांना मिळणार मासिक 1100 रुपये पेन्शन

“Bal Sangopan Yojana”  बाल संगोपन योजना अर्ज  करा आणि महाराष्ट्र बाल संगोपन योजना ऑनलाइन नोंदणी प्रक्रियेचे फायदे आणि पात्रता जाणून घ्या. “Bal Sangopan Yojana”

“Bal Sangopan Yojana” मुलांच्या शिक्षणाला चालना देण्यासाठी शासनाकडून विविध योजना राबविल्या जातात, हे आपणा सर्वांना माहीतच आहे. आज आम्ही तुम्हाला महाराष्ट्र सरकारच्या अशाच एका योजनेशी संबंधित माहिती देणार आहोत. ज्याचे नाव आहे बाल संगोपन योजना. हा लेख वाचून तुम्हाला या योजनेशी संबंधित सर्व महत्त्वाची माहिती मिळेल. जसे की बाल संगोपन योजना काय आहे?, तिचा उद्देश, फायदे, वैशिष्ट्ये, पात्रता, महत्वाची कागदपत्रे, अर्ज प्रक्रिया इ. तर मित्रांनो, जर तुम्हाला बाल संगोपन योजनेशी संबंधित सर्व महत्वाची माहिती मिळवायची असेल, तर तुम्हाला विनंती आहे की आमचा हा लेख शेवटपर्यंत वाचा. “Bal Sangopan Yojana”

👉बाल संगोपन योजनेसाठी आँनलाईन अर्ज करायचा असेल तर येथे क्लिक करा👈

 

महाराष्ट्र बाल संगोपन योजना

“Bal Sangopan Yojana” महाराष्ट्राच्या महिला व बाल विकास विभागामार्फत बाल संगोपन योजना सन 2008 पासून राबविण्यात येत आहे. या योजनेंतर्गत, एकट्या पालकाच्या मुलाला त्याच्या शिक्षणासाठी दरमहा 425 रुपयांची आर्थिक मदत दिली जाईल. बाल संगोपन योजनेतून आतापर्यंत सुमारे 100 कुटुंबांना लाभ मिळाला आहे. “Bal Sangopan Yojana”

“Bal Sangopan Yojana”  केवळ एकल पालकांची मुलेच या योजनेचा लाभ घेऊ शकत नाहीत तर अधिक मुले देखील या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात. उदाहरणार्थ, कुटुंबात काही आर्थिक संकट असल्यास, मुलाच्या आई-वडिलांचा मृत्यू झाला असेल, आई-वडील घटस्फोटित असतील, आई-वडील रुग्णालयात दाखल असतील, अशा व्यक्तीही या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात. बाल संगोपन योजनेचा लाभ घेण्यासाठी, तुम्हाला अधिकृत वेबसाइटला भेट देऊन अर्ज करावा लागेल. आम्ही तुम्हाला या लेखाद्वारे अर्ज करण्याची प्रक्रिया सांगू. “Bal Sangopan Yojana”

बाल संगोपन योजनेची व्याप्ती वाढवता येईल

“Bal Sangopan Yojana” बाल संगोपन योजना 2008 मध्ये सुरू झाली. या योजनेच्या माध्यमातून मुलांना शिक्षणासाठी आर्थिक मदत केली जाते. ही आर्थिक मदत ₹1125 प्रति महिना दिली जाते. कोरोना विषाणू संसर्गामुळे अनाथ झालेल्या बालकांनाही या योजनेचा लाभ दिला जात आहे. “Bal Sangopan Yojana”

“Bal Sangopan Yojana” जर मुलाच्या पालकांपैकी एकाचा कोरोना विषाणूच्या संसर्गामुळे मृत्यू झाला आणि दुसरा कमावता नसलेला सदस्य असेल, तर अशा परिस्थितीतही बाल संगोपन योजनेंतर्गत मुलाची नोंदणी केली जाऊ शकते. या योजनेची व्याप्ती वाढवण्याची सूचनाही सरकारला करण्यात आली आहे. या योजनेअंतर्गत, मुलांना ₹1125 ची आर्थिक मदत दिली जाते, जी आता ₹2500 पर्यंत वाढवली जाऊ शकते. याशिवाय मुलांना मोफत शिक्षणही देता येईल. “Bal Sangopan Yojana”

मुलांच्या खात्यात ₹500000 जमा करण्याचा प्रस्ताव

“Bal Sangopan Yojana” कोरोना विषाणूच्या संसर्गामुळे आई-वडील गमावलेल्या सर्व मुलांच्या संगोपनासाठी सविस्तर धोरण तयार करावे, अशा सूचना मुख्यमंत्र्यांनी महिला व बालविकास विभागाच्या अधिकाऱ्यांना दिल्या आहेत. आढावा घेण्यासाठी मुख्यमंत्र्यांनी बैठक आयोजित केली होती. “Bal Sangopan Yojana”

“Bal Sangopan Yojana” या बैठकीत अनाथ मुलांच्या प्रश्नावर चर्चा करण्यात आली. या बैठकीत कोरोना विषाणूच्या संसर्गामुळे अनाथ झालेल्या सर्व मुलांच्या खात्यात 500000 रुपये जमा करण्याचा प्रस्ताव ठेवण्यात आला असल्याची माहिती सूत्रांकडून मिळाली आहे. सध्याच्या योजनांवरील वार्षिक खर्चाव्यतिरिक्त अतिरिक्त खर्चाची माहिती देण्याच्या सूचना मुख्यमंत्र्यांनी महिला व बालविकास विभागाला दिल्या आहेत. जेणेकरून प्रभावी अंमलबजावणीबाबत निर्णय घेता येतील. “Bal Sangopan Yojana”

बाल संगोपन योजनेचे उद्दिष्ट

“Bal Sangopan Yojana” महाराष्ट्र बाल संगोपन योजनेचा मुख्य उद्देश अशा सर्व पालकांच्या मुलांना आर्थिक सहाय्य प्रदान करणे आहे जे काही कारणांमुळे आपल्या मुलांना शिक्षण देऊ शकत नाहीत. या योजनेतून राज्यातील मुलांना शिक्षण घेण्यासाठी कोणतीही अडचण येणार नाही. बाल संगोपन योजनेतून राज्याचा विकास होईल आणि बेरोजगारी कमी होईल. “Bal Sangopan Yojana”

महाराष्ट्र बाल संगोपन योजनेचे फायदे आणि वैशिष्ट्ये

 • या योजनेद्वारे, ज्या पालकांना काही कारणास्तव आपल्या मुलांना शिक्षण देणे शक्य होत नाही, अशा सर्व पालकांच्या मुलांना आर्थिक मदत दिली जाते.
 • या योजनेअंतर्गत, दरमहा ₹ 425 ची आर्थिक मदत दिली जाईल.
 • बाल संगोपन योजना 2008 मध्ये सुरू झाली.
 • महाराष्ट्राच्या महिला व बालविकास विभागामार्फत ही योजना राबविण्यात येत आहे.
 • बाल संगोपन योजनेतून आतापर्यंत सुमारे 100 कुटुंबांना लाभ मिळाला आहे.
 • या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी मुलाचे वय 1 ते 18 वर्षे दरम्यान असावे.
 • या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी तुम्हाला अधिकृत वेबसाइटवर अर्ज भरावा लागेल.

बाल संगोपन योजनेची पात्रता

 • या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी अर्जदाराने महाराष्ट्राचा कायमचा रहिवासी असणे अनिवार्य आहे.
 • अर्जदाराचे वय 1 ते 18 वर्षे दरम्यान असावे.
 • बेघर, अनाथ आणि असुरक्षित मुले या योजनेअंतर्गत लाभासाठी पात्र आहेत.
 

बाल संगोपन योजनेसाठी अर्ज करण्यासाठी महत्त्वाची कागदपत्रे

 • आधार कार्ड
 • शिधापत्रिका
 • लाभार्थीच्या पालकाचा पासपोर्ट आकाराचा फोटो
 • जन्म प्रमाणपत्र
 • पालक मरण पावला असल्यास मृत्यू प्रमाणपत्र
 • उत्पन्न प्रमाणपत्र
 • बँक पासबुक

👉बाल संगोपन योजनेसाठी आँनलाईन अर्ज करायचा असेल तर येथे क्लिक करा👈

बाल संगोपन योजनेअंतर्गत अर्ज करण्याची प्रक्रिया

 • सर्वप्रथम तुम्हाला बाल आणि महिला विकास विभागाच्या अधिकृत वेबसाइटवर जावे लागेल.
 • आता तुमच्या समोर होम पेज ओपन होईल.
 • होम पेजवर तुम्हाला ऑनलाइन अर्ज करण्याच्या लिंकवर क्लिक करावे लागेल.
 • आता अर्ज तुमच्यासमोर उघडेल.
 • तुम्हाला अर्जामध्ये विचारणारी सर्व महत्त्वाची माहिती प्रविष्ट करावी लागेल.
 • आता तुम्हाला सर्व महत्त्वाची कागदपत्रे अपलोड करावी लागतील.
 • त्यानंतर सबमिट बटणावर क्लिक करावे लागेल.
 • अशा प्रकारे तुम्ही बालसंगोपन योजनेअंतर्गत अर्ज करू शकाल.

संपर्क माहिती पाहण्यासाठी प्रक्रिया

 • सर्वप्रथम तुम्हाला बाल आणि महिला विकास विभागाच्या अधिकृत वेबसाइटवर जावे लागेल.
 • आता तुमच्या समोर होम पेज ओपन होईल.
 • होम पेजवर, तुम्हाला Contact Us च्या लिंकवर क्लिक करावे लागेल.
 • आता तुमच्या समोर एक यादी उघडेल.
 • या यादीतून तुम्ही संबंधित विभागाची संपर्क माहिती पाहू शकता.

👉 हे सुद्धा वाचा :-  ट्रॅक्टर खरेदी वर मिळत आहे 50 टक्के अनुदान येथे करा आपला ऑनलाइन अर्ज👈

👉बाल संगोपन योजनेसाठी आँनलाईन अर्ज करायचा असेल तर येथे क्लिक करा👈

Leave a Comment