List of loan waiver schemes | महात्मा ज्योतिबा फुले कर्ज माफी योजनाची 10 वी यादी जाहीर यादीत आपले नाव पहा

कृषी कर्जमाफी आणि कर्जमुक्ती योजना

List of loan waiver schemes  कृषी कर्ज माफी आणि कर्जमुक्ती योजना (ADWDRS) भारत सरकारने शेतकऱ्यांना कृषी कर्ज देऊन आर्थिक मदत करण्यासाठी सुरू केली आहे. या कल्याणकारी योजनेंतर्गत, ‘थेट कृषी कर्ज’ यामध्ये कृषी आणि संलग्न क्रियाकलापांसाठी अल्प मुदतीच्या उत्पादन कर्जांचा समावेश आहे. या लेखात आपण कृषी कर्जमाफी आणि कर्जमुक्ती योजना सविस्तरपणे पाहू. ‘List of loan waiver schemes  ‘

👉कर्ज माफीची यादी पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

कर्जाचे प्रकार

शेतकरी या कल्याणकारी योजनेअंतर्गत या दोनपैकी कोणत्याही कर्जाचा लाभ घेऊ शकतात जे खाली स्पष्ट केले आहेत:

अल्प मुदतीचे उत्पादन कर्ज

ही अशी कर्जे आहेत जी पिकांच्या वाढीसह दिली जातात आणि 18 महिन्यांच्या आत फेडायची होती. यामध्ये रु. पेक्षा जास्त खेळते भांडवल कर्ज समाविष्ट आहे. पारंपारिक आणि अपारंपारिक वृक्षारोपण आणि फलोत्पादनासाठी 1 लाख. “List of loan waiver schemes “

गुंतवणूक कर्ज

List of loan waiver schemes “या कर्जांमध्ये थेट कृषी क्रियाकलाप आणि संलग्न क्रियाकलाप दोन्हीसाठी गुंतवणूक क्रेडिट समाविष्ट आहे.
वाया जाणार्‍या मालमत्तेची पुनर्स्थापना आणि देखभाल आणि जमिनीतून उत्पादन वाढवण्यासाठी तयार करण्यात आलेल्या भांडवली गुंतवणुकीशी संबंधित परिव्यय पूर्ण करण्यासाठी शेतकर्‍यांचे क्रेडिट वाढवले ​​जाते. ही कर्जे शेतकऱ्यांना अनुसूचित व्यावसायिक बँका आणि सहकारी पतसंस्थेमार्फत वितरित केली जातात. वैयक्तिक शेतकऱ्यांच्या गटांना थेट कर्ज दिले जाते. किसान क्रेडिट कार्ड अंतर्गत दिलेली थेट कृषी कर्जे देखील या कर्जमाफी/कर्जमुक्ती योजनेसाठी पात्र होती. “List of loan waiver schemes  “
पात्रता निकष
जे फ्रेमर्स शॉर्ट टर्म प्रोडक्शन लोन किंवा इन्व्हेस्टमेंट लोन यापैकी एकाची निवड करतात ते या योजनेअंतर्गत पात्र आहेत आणि पॅरामीटर्सनुसार वर्गीकृत आहेत: ‘List of loan waiver schemes  ‘
 
 
ज्यांनी शॉर्ट टर्म प्रोडक्शन लोन घेतले आहे ते फ्रेमर्स
 
S. No.
 शेतकरी
उपक्रम
१. अल्पभूधारक शेतकरी 1 हेक्टरपर्यंत (म्हणजे 2.5 एकर) शेतजमिनीची लागवड करणारा शेतकरी
2. लहान शेतकरी 1 हेक्टरपेक्षा जास्त परंतु 2 हेक्टरपर्यंत (5 एकरपेक्षा जास्त) शेतजमीन घेणारा शेतकरी
3. इतर फ्रेमर २ हेक्टरपेक्षा जास्त (५ एकरपेक्षा जास्त) शेतजमीन घेणारा शेतकरी
संबंधित कार्यांसाठी ज्यांनी गुंतवणूक कर्ज घेतले आहे त्यांना फ्रेम करा या कर्जाअंतर्गत, संबंधित उपक्रमांसाठी मिळालेल्या कर्जाच्या रकमेवर आधारित शेतकऱ्यांचे वर्गीकरण केले जाते.
महात्मा ज्योतिबा फुले कर्जमाफी आणि कर्जमुक्तीचे फायदे
कर्जमाफी म्हणजे पात्र रकमेची 100% माफी, तर कर्जमाफी म्हणजे वन-टाइम सेटलमेंट (OTS) योजनेअंतर्गत पात्र रकमेची 25% माफी होय. कर्जमाफी आणि कर्जमाफी खालीलप्रमाणे लागू करायची होती.
अल्पभूधारक/लहान शेतकरी: पात्र असलेली संपूर्ण रक्कम माफ केली जाणार होती. “List of loan waiver schemes  “
इतर फ्रेमर: शेतकर्‍याला पात्र रकमेच्या 25% ची सूट दिली जाईल ज्या अटी शेतकर्‍याने पात्र रकमेच्या उर्वरित 75% भरावी लागतील. इतर शेतकऱ्यांना रु.ची सूट मिळेल. 20,000 किंवा पात्र रकमेच्या 25% यापैकी जे जास्त असेल. योजनेंतर्गत लाभ घेण्यास इच्छुक असलेल्या शेतकऱ्याकडून पात्र रकमेच्या 75% शिल्लक मिळाल्यानंतर भारत सरकारकडून अग्रगण्य संस्थांद्वारे हे शांत केले जाऊ शकते. “List of loan waiver schemes “
कर्जमाफी आणि कर्जमुक्तीचे प्रमाणपत्र
अल्पभूधारक/लहान शेतकरी लहान शेतकरी किंवा अल्पभूधारक शेतकऱ्यांच्या बाबतीत, संपूर्ण पात्र रक्कम माफ केल्यावर, कर्ज देणारी संस्था कर्ज माफ झाल्याचे प्रमाणपत्र जारी करेल आणि विशेषत: माफ करण्यात आलेल्या पात्र रकमेचा उल्लेख करेल. “List of loan waiver schemes “
इतर  शेतकरी इतर शेतकऱ्यांच्या’ बाबतीत, OTS सवलत दिल्यानंतर, कर्ज देणारी संस्था कर्ज देणाऱ्या संस्थेच्या पूर्ततेसाठी कर्ज खाते सेटल झाले असल्याचे प्रमाणपत्र जारी करेल आणि पात्र रकमेचा स्पष्टपणे उल्लेख करेल. शेतकऱ्याने त्याचा हिस्सा म्हणून दिलेले पैसे आणि OTS रिलीफचे मूल्य. “List of loan waiver schemes  “
हे प्रमाणपत्र नाबार्ड/आरबीआयने विहित केलेल्या स्वरूपात असेल आणि कर्ज देणाऱ्या संस्थेने प्रमाणपत्र जारी केल्यावर शेतकऱ्याकडून पावती घेतली जाईल. “List of loan waiver schemes  “

2 thoughts on “List of loan waiver schemes | महात्मा ज्योतिबा फुले कर्ज माफी योजनाची 10 वी यादी जाहीर यादीत आपले नाव पहा”

Leave a Comment