Kukut Palan Yojana Maharashtra | महाराष्ट्र कुक्कुट पालन कर्ज योजना शेतकऱ्यला मिळणार 25 लाखापर्यंत कर्ज

“Kukut Palan Yojana Maharashtra” नमस्कार, मित्र मैत्रिणिंनो टुडे मराठी मध्ये आपले स्वागत आहे.   टुडे मराठी च्या या पेज वर सर्व नवीन आणि आगामी सरकारी नौकरी /शेती योजना/सरकारी नोकरी  या बद्दल माहिती दिली जाते. आज आपण  Kukut Palan Yojana Maharashtra बद्दल माहिती पाहणार आहोत. पोस्ट पूर्ण वाचा कारण यामध्ये आम्ही पूर्ण माहिती आपल्या मराठी मातृ भाषेत दिली आहे, ऑफिशियल जाहिरात सुद्धा या ठिकाणी तुम्हाला मिळेल पण टी इंग्लिश मध्ये आहे आणि म्हणून आम्ही अगदी सरल सोप्या भाषेत तुम्हाला वाचण् या साठी आणि समजून घेण्यासाठी मराठी पोस्ट तयार केली आहे. पोस्ट आवडल्यास आमच्या व्हाटसाप ग्रुप ला नक्की जॉइन व्हा. “Kukut Palan Yojana Maharashtra”

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

महाराष्ट्र कुक्कुट पालन कर्ज योजना 2022

“Kukut Palan Yojana Maharashtra” पोल्ट्री व्हेंचर कॅपिटल फंड योजना ही कुक्कुटपालन क्रियाकलापांना चालना देण्यासाठी नाबार्ड आणि सूक्ष्म, लघू आणि मध्यम उद्योग मंत्रालयाने चालवलेली योजना आहे. या योजनेमध्ये मागासलेल्या भागात रोजगार किंवा उद्योजकतेच्या संधी निर्माण करून पोल्ट्री उद्योगाला बळकटी देण्याची कल्पना आहे. या लेखात, आम्ही पोल्ट्री व्हेंचर कॅपिटल फंड योजना तपशीलवार पाहू. “Kukut Palan Yojana Maharashtra”

👉हे सुद्धा वाचा :- या दिवशी येऊ शकतो 12 वा हप्ता, जाणून घ्या कोणत्या शेतकऱ्यांना मिळणार नाही फायदा👈

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

पोल्ट्री व्हेंचर कॅपिटल फंड योजना

“Kukut Palan Yojana Maharashtra” विशेषतः अपारंपारिक राज्यांमध्ये कुक्कुटपालन व्यवसायाला प्रोत्साहन देते आणि मागासलेल्या भागात रोजगाराच्या संधी उपलब्ध करून देते; देशभरात तयार बाजारपेठ असलेल्या पोल्ट्री उत्पादनांचे उत्पादन सुधारते तंत्रज्ञान अपग्रेडेशनद्वारे अवैज्ञानिकरित्या चालवलेल्या युनिट्सची उत्पादकता सुधारते. “Kukut Palan Yojana Maharashtra”

“Kukut Palan Yojana Maharashtra” स्वच्छतेच्या परिस्थितीत ग्राहकांना दर्जेदार मांस पुरवते आणि पोल्ट्री ड्रेसिंग आणि मार्केटिंग आउटलेटद्वारे शहरी भागात आणि शेजारच्या सोसायट्यांमध्ये पोल्ट्री मांस आणि उत्पादनांची स्वच्छतापूर्ण विक्री सुधारते; उत्पादकता सुधारते आणि चांगली क्षमता असलेल्या लहान पक्षी, बदके, टर्की यांसारख्या इतर कुक्कुट प्रजातींचे संगोपन सुलभ करते. “Kukut Palan Yojana Maharashtra”

पोल्ट्री व्हेंचर कॅपिटल फंड योजनेअंतर्गत मदत दिली जाते

पोल्ट्री व्हेंचर कॅपिटल फंड योजनेअंतर्गत खालील सहाय्य दिले जाते:

 • उद्योजकांचे योगदान (मार्जिन) – रु. 1 लाखांपर्यंतच्या कर्जासाठी, बँका RBI मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार मार्जिनचा आग्रह धरू शकत नाहीत. 1 लाखापेक्षा जास्त कर्जासाठी: 10% (किमान).
 • उदाहरण: जर कुक्कुटपालन व्यवसाय रु. 10 लाखांच्या एकूण गुंतवणुकीने उभारायचा असेल, तर उद्योजकांचे योगदान किंवा गुंतवणूक किमान रु. १ लाख.
 • बॅक एंडेड कॅपिटल सबसिडी – परिव्ययाच्या 25% (SC/ST शेतकरी आणि सिक्कीमसह पूर्वोत्तर राज्यांसाठी 33.33%)
 • स्पष्टीकरण: बॅक-एंडेड कॅपिटल सबसिडी योजनेत, उद्योजकाला बँक कर्ज घ्यावे लागेल आणि देय हप्ते भरावे लागतील. एकूण गुंतवणूक रकमेच्या 25% इतके अंतिम कर्जाचे हप्ते बॅक-एंडेड भांडवली सबसिडी म्हणून समायोजित केले जातील.
 • प्रभावी बँक कर्ज (वरीलप्रमाणे पात्र सबसिडी वगळून) – शिल्लक भाग, किमान 40% परिव्यय
 • स्पष्टीकरण: अनुदान मिळविण्यासाठी एकूण प्रकल्प खर्चाच्या किमान 40% साठी बँकेचे कर्ज मिळणे आवश्यक आहे. म्हणून, जर एकूण प्रकल्प रु. 10 लाख असेल, तर बँक कर्ज घटक किमान रु. 4 लाख असणे आवश्यक आहे.

योजनेसाठी कोण अर्ज करू शकतो

पोल्ट्री व्हेंचर कॅपिटल फंड योजनेअंतर्गत खालील संस्था अर्ज करू शकतात आणि सहाय्य मिळवू शकतात:

 • शेतकरी
 • वैयक्तिक उद्योजक
 • स्वयंसेवी संस्था
 • प्रायव्हेट लिमिटेड कंपनी, अधिक जाणून घेण्यासाठी येथे क्लिक करा.
 • सहकारी संस्था
 • असंघटित आणि संघटित क्षेत्रातील गट

कुठे अर्ज करावा

“Kukut Palan Yojana Maharashtra” पोल्ट्री व्हेंचर कॅपिटल फंड योजनेला नाबार्डद्वारे प्रोत्साहन दिले जाते. नॅशनल बँक फॉर अॅग्रिकल्चर अँड रुरल डेव्हलपमेंट (NABARD) ही भारतातील सर्वोच्च विकास बँक असून तिचे मुख्यालय मुंबई येथे आहे. प्रभावी क्रेडिट सहाय्य, संबंधित सेवा, संस्था विकास आणि इतर नाविन्यपूर्ण उपक्रमांद्वारे शाश्वत आणि न्याय्य शेती आणि ग्रामीण समृद्धीला प्रोत्साहन देणे हे नाबार्डचे ध्येय आहे. “Kukut Palan Yojana Maharashtra”

1 thought on “Kukut Palan Yojana Maharashtra | महाराष्ट्र कुक्कुट पालन कर्ज योजना शेतकऱ्यला मिळणार 25 लाखापर्यंत कर्ज”

Leave a Comment