solar panel scheme 2022 | मोफत सौर पॅनल नोंदणी – प्रधानमंत्री सौर पॅनेल योजना नोंदणी

“solar panel scheme”  नमस्कार, मित्र मैत्रिणिंनो टुडे मराठी मध्ये आपले स्वागत आहे.   टुडे मराठी च्या या पेज वर सर्व नवीन आणि आगामी सरकारी नौकरी /शेती योजना/सरकारी नोकरी  या बद्दल माहिती दिली जाते. आज आपण  solar panel scheme  बद्दल माहिती पाहणार आहोत. पोस्ट पूर्ण वाचा कारण यामध्ये आम्ही पूर्ण माहिती आपल्या मराठी मातृ भाषेत दिली आहे, ऑफिशियल जाहिरात सुद्धा या ठिकाणी तुम्हाला मिळेल पण टी इंग्लिश मध्ये आहे आणि म्हणून आम्ही अगदी सरल सोप्या भाषेत तुम्हाला वाचण् या साठी आणि समजून घेण्यासाठी मराठी पोस्ट तयार केली आहे. पोस्ट आवडल्यास आमच्या व्हाटसाप ग्रुप ला नक्की जॉइन व्हा. “solar panel scheme”

“solar panel scheme” या ब्लॉगचा मुख्य उद्देश लोकांना सूर्यमाला आणि त्याच्या विविध भागांबद्दल जागरूक करणे हा आहे. बहुतेक लोक सौर पॅनेलला संपूर्ण सौर यंत्रणा मानतात परंतु प्रत्यक्षात सौर पॅनेल हा सौर यंत्रणेचा अविभाज्य भाग आहे आणि आपण Google वर सौर यंत्रणा शोधली तरी आपल्याला फक्त सौर यंत्रणेबद्दल माहिती मिळेल. पण सध्या सौरमालेची व्याख्या बदलत आहे. आता सौर पॅनेल, सोलर इन्व्हर्टर आणि बॅटरी इत्यादींच्या एकत्रितास सौर यंत्रणा म्हणतात. “solar panel scheme”

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

 

 सौर ऊर्जेचे फायदे

“solar panel scheme” निसर्गाने आपल्याला कधीही न संपनारी ऊर्जा म्हणजेच ‘सुर्य’ दिलेला आहे. सूर्यापासून मिळणारी ऊर्जा म्हणजेच सौर ऊर्जी होय आपण आपल्या दैनंदिन जिवनात या और ऊर्जेचा पुरेपुर उपयोग करून घ्यायला हवा आपण आपल्या गरजा भागवण्यासाठी सौर उर्जेचा विद्युत ऊर्जेत रूपांतर  करतो. | सौर ऊर्जा खरेदी करण्यासाठी सरकार अनुदान पण देत आहे. त्यामुळे लाखो लोक या योजनेचा लाभ घेत आहेत ज्या ठिकाणी सौर ऊर्जेचा वापर केला जातो त्याठिकाणची  उपकरणे ही विद्युत ऊर्जेवर चालणारी असतात परंतु ती | विदयुत ऊर्जा ही सौर ऊर्जेपासून मिळवलेली असते. “solar panel scheme”

सौर ऊर्जा ही अनेक कामांसाठी उपयोगात येते

“solar panel scheme” जसे की विजनिर्मिती विदयुत उपकरणे चालवणे, इत्यादी सौर  ऊर्जेमुले आर्थिक खर्च देखील वाचतो. आणि त्या उपकरणांचे अनेक फायदे आहेत. शेतीविषयक कामामध्ये देखील सौर ऊर्जेचा वापर केला जातो. सौर ऊर्जेचा 20% वापर  हा  गरम पाण्याच्या वापराशी  संबंधित आहे.  सौर ऊर्जा ही उर्जा वस्तूंना उष्देणता देवू शकते. सौर ऊर्जेला वायरिंगची आवश्यकता नसते | सौर उर्जा आपण कोणत्याही ठिकाणी ठेऊ शकतो. सौर ऊर्जेसाठी कोणतेही इनधन लागत नाही. | यामुळे प्रदुषण देखील होत नाही. “solar panel scheme”

सौर उसे तोटे

 • जर शासनाने सौरपॅनल खरेदीसाठी अनुदान दिले नाही तर उच्च प्रतिष्ठापण खर्च होतो.
 • सौरपॅनल अभ्यास करण्यासाठी पुरेशी जागा हवी असते.
 •  जर याच्या उत्पादनातून रासायनिक कचरा किवा रसायन जमिनीवर पडले तर जमिनींच्या सुपीकतेवर त्याचा परिणाम होतो.
 •  जर कधी धगाळ वातावरण असेल तर उन मिळणारी किरणे ही अधिक तीव्र नसतील त्यामुळे उपकरणांना सुरळीत चालण्यासाठी लागणारी ऊर्जा ही पुरेशी नसेल, यामुळे उत्पादनावर त्याचा परिणाम होईल.
 • उत्पादन रोखल्या गेल्यामुळे औदयोगिक विकासाची गती मंदावेल
 • हवामानात होणाऱ्या बदलाचा  परिणाम हा पूर्णपणे सौर उर्जेच्या उत्पादनावर होणाऱ्या बदलास कारणीभूत ठरतो

 👉 हे सुद्धा वाचा :-  कापसाला या तालुक्यांमध्ये मिळाला तब्बल 21 हजार रुपये क्विंटलचा भाव👈

सौर ऊर्जेचा उपयोग

 • सौर उर्जेमुळे आपला वायरिंगचा, बंधनांचा खर्च वाचला
 • अनेक सोयी-सुविधा उपलब्ध झाल्या
 • सौर उर्जेच्या वापरामुळे नैसर्गिक साधनांचा किंवा उर्जेचा योग्य असा वापर झाला
 • कोणत्याही क्षेत्रातील उपकरणे आपण और ऊर्जेच्या माध्यमातून चालवू शकतो.

👉ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा👈

उपयोग / वापर
 • आंघोळीसाठी पाणी गरम करण्याकरिता
 • हॉटेल्स, वसतिगृह, मंदिरे, गुरुदतारे,२- ठिकाणी विदयार्थ्याच्या प्रात्यक्षिकांसाठी विविध शाळांमध्ये
 • निरनिराळ्या हॉस्पिटल्समध्ये घरगुती कृषी प्रक्रिया उदयोगासाठी
 • वीजबिलाची बचत
 • प्रदुषणतिराहत आहान
 • सौर चुलीचा घरगुती स्वयंपकासाठी विविध प्रकारचे पदार्थ भाजण्यासाठी
 • अशुद्ध पाण्याचे शुद्ध पाण्यात रूपांत्तर करण्यासाठी हिस्टील वॉटर तयार करण्यासाठी खान्या पाण्याचे
 • गोड्या पाण्यात रूपांतर करण्यासाठी विदयुत निर्मिती करण पाण्याचे बाष्पीभवन करणे.

 👉 हे सुद्धा वाचा :- भारतीय रेल्वे विभागात 65 हजार 636 जागांसाठी मेगा भरती👈

सौर पॅनेल कसे कार्य करतात?
“solar panel scheme” सौर पॅनेलसाठी ऊर्जा सूर्यापासून मिळविली जाते, जी वीज आणि उष्णता निर्माण करण्यासाठी वापरली जाऊ शकते. हे तंत्रज्ञान फोटोव्होल्टेइक प्रभावाचा उपयोग करून थेट सूर्यप्रकाशाचे विजेमध्ये रूपांतर करते. हे प्रकाशाच्या संपर्कात असताना व्होल्टेज किंवा विद्युत प्रवाह तयार करते. “solar panel scheme”
मला किती सोलर पॅनेल लागतील?
 
“solar panel scheme” तीन बेडरूमची, अर्ध-पृथक मालमत्ता चार लोकांसाठी साधारणतः 10 सौर पॅनेलची आवश्यकता असते. खूप जास्त खरेदी करणे हा एक अनावश्यक खर्च असू शकतो तर खूप कमीमुळे तुमची खरेदी फायदेशीर होऊ शकते.त्या आकाराच्या घरामध्ये दरवर्षी 2,900 किलोवॅट तास (kWh) वार्षिक वीज वापरण्याची शक्यता असते. 1kWh एका उपकरणाला एक तासापर्यंत वीज  पुरवण्यास सक्षम आहे. “solar panel scheme”
 घरावर सोलर पॅनेल बसवण्यासाठी किती खर्च येईल?
 
“solar panel scheme” सौर पॅनेल स्वस्त नाहीत. मार्च 2022 मध्ये, एनर्जी ट्रस्टने नोंदवले की चार लोकांच्या निवासस्थानाच्या तीन बेडरूमच्या, अर्ध-पृथक मालमत्तेसाठी स्थापनेसाठी अंदाजे 100000 खर्च येतो. मनी सेव्हिंग एक्सपर्टच्या मते, जर तुम्ही दिवसा घरी असाल, तर तुमचे पैसे परत करण्यासाठी तुम्हाला कमी वेळ लागेल. तुम्ही देशाच्या मध्यभागी राहात असल्यास, तुम्ही सरासरी 13 वर्षांमध्ये इंस्टॉलेशन खर्च पुनर्प्राप्त कराल. तुलनेने, जर तुम्ही फक्त संध्याकाळी घरी असाल, तर तुम्हाला 24 वर्षे लागू शकतात. बर्‍याच लोकांना सोलर पॅनेल बसवायला आवडेल, पण एवढा मोठा खर्च अवास्तव आहे. “solar panel scheme”
सौर ऊर्जा स्थापनेसाठी आर्थिक मदत आहे का?
“solar panel scheme” सरकारकडून आर्थिक मदत उपलब्ध आहे. 1 एप्रिल 2019 पर्यंत, लोकांना त्यांच्या घरांना उर्जा देण्यासाठी अक्षय ऊर्जा वापरण्यास प्रोत्साहित करण्याच्या प्रयत्नात फीड-इन टॅरिफ (FIT) योजना ऑफर करण्यात आली होती. पण आता सरकारला असे वाटत नाही की व्यक्तींना तितके अनुदान देणे आवश्यक आहे, कारण सौर पॅनेलच्या किंमती कमी झाल्या आहेत. फीड-इन टॅरिफ बंद केल्यापासून, नवीन स्मार्ट निर्यात हमी (SEG) सरकारने पर्याय म्हणून देऊ केली आहे. नवीन योजनेमुळे घरांना त्यांनी निर्माण केलेल्या कोणत्याही अतिरिक्त अक्षय उर्जेसाठी पैसे मिळू शकतात.\ याचा अर्थ तुम्ही वारा किंवा सूर्यासारख्या नैसर्गिक स्रोतांपासून घरामध्ये ऊर्जा निर्माण केल्यास, तुम्ही वापरत नसलेली कोणतीही वस्तू विकू शकता. “solar panel scheme”
सौर पॅनेल कुठे लोकप्रिय आहेत?
 
“solar panel scheme” ऊर्जा मिश्रणात सौर ऊर्जा आधीच महत्त्वाची भूमिका बजावते. 2017 मध्ये, EU ने 3.6 टक्के ऊर्जा फोटोव्होल्टेईक्समधून निर्माण केली आणि 2040 पर्यंत, सौरऊर्जेमध्ये ब्लॉकच्या विजेच्या मागणीच्या 20 टक्के भाग पूर्ण करण्याची क्षमता आहे. परंतु सौर उर्जा संपूर्ण EU आणि UK मध्ये स्वच्छ ऊर्जेचा प्रशंसनीय आणि विकसित स्त्रोत बनण्यासाठी, खर्च कमी करणे आणि त्यांची कार्यक्षमता सुधारणे आवश्यक आहे. असे असूनही, स्वीडन, फिनलंड, लाटविया, ऑस्ट्रिया आणि डेन्मार्क सध्या त्यांच्या एकूण वीजपैकी 30 टक्क्यांहून अधिक वीज नवीकरणीय स्रोतांमधून तयार करतात. फ्रान्समध्ये, तुम्‍ही उत्‍पादित विजेचा काही भाग स्‍वत:साठी वापरण्‍याची योजना करत असल्‍यास आणि त्‍याचा काही भाग नॅशनल ग्रीडला परत विकण्‍याचा विचार करत असल्‍यास राज्य अनुदान उपलब्‍ध आहे – ज्याला vente en surplus म्‍हणून ओळखले जाते. स्पेनमध्ये असताना, प्रादेशिक अनुदान अधूनमधून दिले जाते, परंतु उपलब्ध निधीच्या मर्यादेसह. हे अनुदान साधन-चाचणी केलेले नाहीत, परंतु एनआयई क्रमांकासह स्पॅनिश निवासाचा पुरावा आवश्यक आहे. “solar panel scheme”
सौर पॅनेल वापरण्यासाठी पुरेसे सनी आहे का?
“solar panel scheme” राखाडी आणि ढगाळ हवामानासाठी त्याची प्रतिष्ठा असूनही, यूकेला फ्रान्स आणि स्पेनमधील काही भागांइतकीच सौर ऊर्जा मिळते. आणि स्वीडन, फिनलंड आणि लॅटव्हिया सारख्या उच्च सौर उर्जेचा वापर करणारे देश हे सिद्ध करतात की, उष्णतेची कमतरता ही समस्या नाही कारण पेशी सूर्याच्या प्रकाशासह कार्य करतात. अनेक विद्युत उपकरणांप्रमाणे, सौर फोटोव्होल्टेइक पेशी आश्चर्यकारकपणे थंड परिस्थितीत सर्वोत्तम कामगिरी करतात, म्हणून सौर ऊर्जा जगात कुठेही कार्य करते. “solar panel scheme”
सौर पॅनेलमध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी आता चांगली वेळ आहे का?
“solar panel scheme” सौर पॅनेल ही एक महत्त्वपूर्ण गुंतवणूक आहे, परंतु सुरुवातीच्या खर्चानंतर, ते तुमचे पैसे वाचवण्याची अधिक शक्यता असते. तुम्ही स्मार्ट एक्सपोर्ट गॅरंटी (SEG) साठी पात्र असल्यास, तुम्हाला काही पैसे परत करण्याची देखील संधी आहे. जगण्याच्या संकटाची किंमत आणखी वाढल्याने, तुमच्या पॅनलद्वारे निर्माण होणारी वीज तुमच्या ऊर्जा बिलांची किंमत कमी करू शकते – आणि त्याच वेळी तुम्ही तुमचा कार्बन फूटप्रिंट कमी कराल. “solar panel scheme”
सौर ऊर्जेसाठी सरकारकडून अनुदान मिळण्यासाठी लागणारे आवश्यक कागदपत्रे
 • आधार कार्ड
 • पॅन कार्ड
 • राहतो ते घर स्वतःच्या मालकीचे असावे
 • दोन पासपोर्ट फोटो
 • मोबाईल नंबर
 • बँक पासबुक
 • इत्यादी डॉक्युमेंट तुम्हाला आवश्यक आहे
अनुदान मिळण्यासाठी तुम्ही अर्ज कसा करणार
“solar panel scheme” सर्वप्रथम तुम्हाला सोलर च्या ऑफिशिअल वेबसाईट वर जायचं आहे. नंतर तुम्हाला तिथे रजिस्ट्रेशन असा ऑप्शन दिसेल. रजिस्ट्रेशन वर क्लिक केल्यानंतर तुम्हाला तुमचा फोन नंबर ईमेल आयडी टाकून व्हेरिफिकेशन करून घ्यायचे आहे. व्हेरिफिकेशन केल्यानंतर तुम्हाला सब्मिट या बटनावर क्लिक करायचे आहे. संमेक बटणावर क्लिक केल्यानंतर तुमचे रजिस्ट्रेशन सक्सेसफुली होईल. रजिस्ट्रेशन सक्सेसफुली झाल्यानंतर तुम्हाला तुमच्या मोबाईल नंबर वर एक मेसेज येईल. त्या मेसेज मध्ये तुम्हाला तुमचा आयडी आणि पासवर्ड मिळेल. तू आयडी आणि पासवर्ड मिळाल्यानंतर तुम्हाला वापर च्या अधिकृत वेबसाइटवर जायचं आहे. वापस वेबसाईटवर गेल्यानंतर तुम्हाला तेथे लॉगीन असा एक ऑप्शन दिसेल. मग त्या लोगिन बटनावर क्लिक करा आणि पूर्ण भरून घ्या. “solar panel scheme” 

2 thoughts on “solar panel scheme 2022 | मोफत सौर पॅनल नोंदणी – प्रधानमंत्री सौर पॅनेल योजना नोंदणी”

Leave a Comment